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USIMAMIZI WA WATUMISHI KATIKA SERIKALI ZA MITAA 
 

(Mada iliyoandaliwa kwa ajili ya Semina ya Madiwani, 
 Januari 2006) 

 
 
 
1.0 Utangulizi 
 
1.1 Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika Ibara ya 6 

inafafanua neno “Serikali” kuwa ni pamoja na Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Serikali za Mitaa na pia 
mtu anayetekeleza madaraka au mamlaka yoyote kwa niaba ya 
Serikali yoyote. 

 
Serikali za Mitaa ni vyombo vya kiutawala vya wananchi ambavyo 
kupitia vyombo hivyo wananchi wamepewa madaraka ya kuamua na 
kutekeleza shughuli zinazohusu maendeleo yao.  Shughuli za Serikali 
za Mitaa ni: 
 
(a) Kushiriki na kuwashirikisha wananchi katika mipango na shughuli 

za utekelezaji wa maendeleo katika sehemu zao na nchini kote 
kwa jumla. 

 
(b) Kutekeleza kazi za Serikali za Mitaa katika eneo lake; 
 
(c) Kuhakikisha utekelezaji wa sheria na ulinzi wa wananchi; na 
 
(d) Kuimarisha demokrasia katika eneo lake na kuitumia demokrasia 

kuharakisha maendeleo ya wananchi. 
 
Kama ilivyo kwa Serikali yoyote, Serikali za Mitaa zina uwezo wa 
kuajiri na kusimamia watumishi ambao ndio watendaji na 
watekelezaji wa shughuli za Serikali za Mitaa.  Na ili kuhakikisha 
kwamba pana uendeshaji mzuri wa Serikali za Mitaa, Sheria za 
Serikali za Mitaa Na. 7 na 8 za 1982 (Vifungu 117(1) na 53(1) kwa 
mfuatano) zimetoa uwezo kwa Serikali za Mitaa wa kutekeleza kazi 
na majukumu yake kwa kutumia watumishi wake au wakala 
waliowateua rasmi. 
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2.0 Utaratibu wa Kusimamia Watumishi Ulivyo Sasa 
 
2.1 Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 pamoja na 

marekebisho yake (Sheria Na. 19 ya 2004) imetoa madaraka juu ya 
Usimamizi wa Watumishi wa Serikali za Mitaa kwa Mamlaka 
zifuatazo: 

 
• Rais ndiye mamlaka ya uteuzi wa Wakurugenzi wa Jiji. 
 
• Katibu Mkuu Kiongozi ni mamlaka ya kuthibitisha kazini na ya 

nidhamu kwa Wakurugenzi wa Jiji. 
 
• Waziri mwenye Dhamana ya Serikali za Mitaa ni mamlaka ya 

uteuzi, kuthibitisha kazini, na nidhamu kwa Wakurugenzi 
Watendaji wa Wilaya, Wakurugenzi wa Miji, na Wakurugenzi wa 
Manispaa.  

 
• Kila Halmashauri ya Wilaya/Mji/Manispaa/Jiji ni mamlaka ya 

uteuzi, kuthibitisha kazini, kupandisha vyeo na nidhamu kwa 
watumishi ambao hawateuliwi na Rais au Waziri. 

 
• Tume ya Utumishi wa Umma ina jukumu la kulinda misingi ya 

kuajiri watumishi wa Umma kwa kufuata sifa na ushindani.  
  

• Wajibu mkubwa wa kuajiri, kuendeleza na kusimamia nidhamu ya 
watumishi utabaki mikononi mwa kila sehemu ya ajira. Kwa 
misingi hiyo, Halmashauri za Serikali za Mitaa ni Mamlaka kamili za 
Ajira za watumishi wake. 

 
2.2 Ili kuhakikisha kuwa masuala ya utumishi yanasimamiwa ipasavyo, 

Mkurugenzi wa Halmashauri amepewa jukumu la siku hadi siku la 
kusimamia watumishi wote wanaofanya kazi katika Halmashauri 
yake. 

 
2.3 Katika kila Halmashauri kuna Bodi ya Ajira ambayo ina majukumu ya 

kusimamia ajira katika Halmashauri husika.  Majukumu ya Bodi za 
Ajira yameainishwa katika Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 
2003.  Majukumu hayo ni pamoja na kusaili na hatimaye kuwasilisha 
majina ya waliofaulu usaili kwa Mkurugenzi wa Halmashauri.  
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Mkurugenzi wa Halmashauri atawasilisha mapendekezo kwa Baraza 
la Halmashauri kwa uamuzi. 

 
2.4 Uandaaji na Uidhinishaji wa Ikama za Halmashauri 
 

Kila Halmashauri inalo jukumu la kupanga na kuimarisha mahitaji ya 
watumishi wake kulingana na shughuli zitakazotekelezwa na muundo 
wa Halmashauri husika. Zoezi hili linapaswa kufanyika kila mwaka 
kama sehemu ya uandaaji wa makisio ya mwaka ya Halmashauri.  
Kabla ya rasimu ya Makisio kuwasilishwa kwenye vikao vya 
Halmashauri na kuidhinishwa, inabidi Ikama ya Halmashauri 
iidhinishwe kwanza na Ofisi ya Rais, Menejimenti na Utumishi wa 
Umma. 
 

2.5 Kutangaza Nafasi Zilizowazi 
 

Utaratibu wa ajira katika Serikali za Mitaa umeainishwa katika Kanuni 
za Utumishi wa Umma za mwaka 2003.  Nafasi zote zinazotakiwa 
kujazwa katika Halmashauri ni lazima zitangazwe ili kutoa nafasi ya 
ushindani. Matangazo hayo yatolewe kwa njia ya magazeti na pia 
yawekwe kwenye mbao za matangazo nje na ndani ya Halmashauri.  
Kwa nafasi ambazo Halmashauri ndiyo Mamlaka ya Uteuzi, 
Halmashauri itaiarifu Bodi ya Ajira ya Halmashauri ambayo, baada ya 
kushauriana na Tume ya Utumishi wa Umma, itatangaza nafasi 
husika.  Kwa upande wa nafasi ya Mkurugenzi wa Halmashauri, 
Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
baada ya kushauriana na Waziri Mwenye Dhamana ya Serikali za 
Mitaa ataiarifu Tume ya Utumishi wa Umma na Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma kuhusu kuwepo kwa nafasi 
hiyo.  Baada ya kupokea taarifa hiyo, Tume ya Utumishi wa Umma 
itatangaza nafasi hiyo kwa kufuata utaratibu uliokwishaelezwa hapo 
juu. 
 

2.6 Utaratibu wa Usaili 
 

2.6.1   Usaili wa wagombea nafasi ya Mkurugenzi wa Halmashauri hufanywa 
na Tume ya Utumishi wa Umma.  
 

2.6.2 Inapotokea nafasi wazi ambayo Mamlaka ya Uteuzi ili kuijaza ni 
Halmashauri, Halmashauri itaiarifu Bodi ya Ajira ya Halmashauri 
kuhusu kuwepo kwa nafasi hiyo ambayo Bodi itatangaza na kisha 
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itasaili waombaji na kuwasilisha kwa Halmashauri husika orodha ya 
waombaji.  

 
2.7 Taratibu za Uteuzi 
 
2.7.1 Iwapo nafasi ya kujazwa ni ya Mkurugenzi wa Halmashauri, Tume ya 

Utumishi wa Umma baada ya kuwasaili waombaji itawasilisha orodha 
ya waombaji wenye sifa za kufikiriwa kujaza nafasi hiyo kwa Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa ambaye 
ataifikisha kwa Waziri Mwenye Dhamana ya Serikali za Mitaa kwa 
uteuzi, baada ya kushauriana na Halmashauri husika. 

 
2.7.2 Kwa nafasi ambazo Mamlaka ya Uteuzi ni Halmashauri yenyewe, 

baada ya kukamilisha shughuli za usaili, Bodi ya Ajira itawasilisha kwa 
Halmashauri husika majina ya waombaji wanaostahili kuajiriwa 
kufuatana na stahili zao, na Halmashauri itafanya uteuzi kulingana na 
idadi ya watumishi wanaotakiwa. 

 
2.8 Taratibu za Kuajiri 
 
 Baada ya Waziri kufanya uteuzi wa Mkurugenzi wa Halmashauri 

husika, Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, kwa mkono wake, atamwandikia Mkurugenzi aliyeteuliwa 
barua ya ajira, na kuinakili kwa Mwenyekiti/Meya wa Halmashauri 
husika.  Kwa watumishi wengine wa Halmashauri, Mkurugenzi wa 
Halmashauri, kwa mkono wake, atamwandikia mtumishi aliyeteuliwa 
barua ya ajira kufuatana na uteuzi wa Halmashauri. 

 
3.0 Malipo ya Mshahara 
 
3.1 Halmashauri ndiyo Mwajiri wa watumishi wa Umma walio kwenye 

Serikali za Mitaa, na kama Mwajiri inawajibika kikamilifu na malipo ya 
mishahara ya Watumishi hata pale ambapo mishahara hiyo inatokana 
na Ruzuku kutoka Serikali Kuu. 

 
3.1.2 Viwango vya mishahara ya watumishi wa Umma walio katika Serikali 

za Mitaa hupangwa na Serikali Kuu kupitia Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma.  Halmashauri zinatakiwa kuhakikisha kuwa 
Makisio ya gharama za mishahara yamezingatia ikama iliyoidhinishwa 
na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma, kabla ya 
kupitisha Makisio ya kila mwaka.  Jukumu lingine la Halmashauri ni 
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kuweka utaratibu wa ulipaji wa mishahara ambao hauleti usumbufu 
kwa watumishi na unaowahakikishia malipo ya mishahara yao ndani 
ya muda unaotakiwa.  Kwa sasa Serikali imeweka utaratibu wa kulipa 
mishahara ya Watumishi kupitia benki.  Wakurugenzi, kama Maafisa 
Wahasibu, wanapaswa kusimamia kwa karibu sana utayarishaji na 
ulipaji wa mishahara katika Halmashauri zao ili kuondoa kabisa 
watumishi hewa kwenye orodha ya mishahara (Payroll) Serikalini.  
Wakurugenzi wote wazingatie maelekezo waliyopewa na wataalamu 
wa fedha katika Timu za Kanda na namna ya kugundua malipo ya 
mishahara yenye uwezekano wa kuwa na watumishi hewa. 

 
4.0 Uendelezaji wa Watumishi 
 
4.1 Ni jukumu la kila Halmashauri kuwapatia mafunzo na kuwaendeleza 

watumishi wake.  Katika kufanikisha jukumu hili, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zitasaidiwa na kuungwa mkono na Wizara za Sekta 
zinazohusika, vyama vya kitaalamu, na taasisi mbalimbali 
zinazohusika na utoaji mafunzo. 

 
4.1.1 Kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa itatakiwa kuandaa mpango wa 

maendeleo ya watumishi ambao utazingatia ushauri wa Wizara za 
kisekta kuhusu aina ya mafunzo yanayotakiwa kwa watumishi wa 
sekta husika na sifa za kitaalamu zinazohitajika katika madaraja 
mbalimbali ya watumishi wa Serikali za Mitaa na kuhakikisha kwamba 
fedha inatengwa katika makisio kwa ajili ya mafunzo na maendeleo 
ya watumishi wa Halmashauri.  Ni muhimu baadhi ya Madiwani katika 
baadhi ya Halmashauri wasiotaka watumishi, hasa wasiotoka katika 
eneo la Halmashauri, kugharamiwa na Halmashauri zao waache 
ubaguzi wa aina hiyo kwa sababu msimamo wa aina hiyo ni kinyume 
na Katiba ya Jamhuri na Sera za nchi yetu. 

 
4.1.2 Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, baada ya 

kushauriana na wizara za kisekta, itaandaa programu ya mafunzo na 
maendeleo ya watumishi kitaifa kwa ajili ya watumishi wataalamu 
wanaofanya kazi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, na kuhakikisha 
kwamba juhudi zinafanywa ili watumishi hao waweze kujumuishwa 
katika mipango ya mafunzo ya wizara za sekta zinazohusika. 
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 Kupandishwa Vyeo Watumishi wa Umma walio kwenye 

Serikali za Mitaa 
 
4.1.3 Mamlaka ya kupandisha cheo Wakurugenzi wa Halmashauri ni Waziri 

mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa isipokuwa kwa Mkurugenzi wa 
Jiji ambaye mamlaka yake ya kumpandisha cheo ni Rais. 

 
4.1.4 Kwa watumishi wengine, Halmashauri ndiyo yenye mamlaka juu ya 

mambo yote yanayohusu upandishwaji vyeo wa watumishi hao. 
 
4.1.5 Mkurugenzi wa Halmashauri baada ya kuzingatia muundo wa 

utumishi wa Halmashauri atatayarisha orodha ya watumishi 
wanaostahili kupandishwa vyeo na kuwasilisha majina hayo kwa 
Halmashauri kwa ajili ya kujadiliwa na kufanyiwa maamuzi. 

 
4.1.6 Upandishwaji vyeo utazingatia stahili, ufanisi na uthabiti katika 

utendaji kazi, tathmini ya utendaji kazi ya wazi (OPRAS), sifa za 
kielimu, ujuzi, uadilifu na sifa binafsi za mhusika.  

 
5.0 Uhamisho wa Watumishi 

 
5.1.1 Mojawapo ya matokeo ya utekelezaji wa Sera ya Upelekaji wa 

Madaraka kwa Wananchi ni kuanzishwa kwa mahusiano ya kawaida 
ya Mwajiri na Mwajiriwa kati ya Halmashauri na Watumishi wa Umma 
walio katika Serikali za Mitaa, na kutenganisha uhusiano uliokuwepo 
awali kati ya Watumishi wa Kisekta walio katika Serikali za Mitaa na 
Wizara za Sekta husika.  Hii ina maana ya kwamba kwa kawaida 
mtumishi wa Halmashauri anatarajiwa kubaki katika utumishi wa 
Halmashauri inayomwajiri kulingana na masharti ya utumishi wake 
katika Halmashauri hiyo.  Kwa ajili ya kuboresha ufanisi katika utoaji 
wa huduma kwa wananchi, watumishi wa Umma walio katika Serikali 
za Mitaa wanaweza kuhamishwa kutoka Halmashauri moja kwenda 
Halmashauri nyingine kwa kuzingatia utaratibu maalumu. Mfano 
ufuatao utasaidia kuelezea suala hili:  mtumishi katika Halmashauri 
moja anaruhusiwa kuomba nafasi wazi ambayo imetangazwa na 
baada ya usaili akishinda na kuteuliwa anahamia huko kwenda kujaza 
nafasi husika.  Mtumishi huyo atahesabiwa kuwa amehamishiwa 
katika Halmashauri ambako uteuzi umefanyika ili kulinda utumishi 
wake wa nyuma.  Uhamisho wa mtumishi yeyote katika Serikali za 
Mitaa ni lazima upate kibali cha Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, 
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Menejimenti ya Utumishi wa Umma. Hata hivyo, mtumishi 
hatahamishwa kushika nafasi ya utumishi wenye masharti tofauti na 
utumishi wake bila ridhaa yake. 

 
5.1.2 Uhamisho ndani ya Halmashauri, kutoka kituo kimoja kwenda kituo 

kingine cha kazi, utazingatia misingi ya kuongeza ufanisi katika utoaji 
wa huduma na, kamwe, hautakiwi kufanywa kama hatua ya 
kinidhamu, ambayo inatakiwa ichukuliwe na kutekelezwa pale 
mtumishi alipo. Utaratibu huu utasaidia kuondoa gharama zisizokuwa 
za lazima ambazo Halmashauri hubebeshwa kutokana na baadhi ya 
Madiwani, ambao wakishakorofishana na baadhi ya watendaji katika 
Kata zao (mara nyingine kutokana na sababu za binafsi), 
humshinikiza Mkurugenzi awahamishe na hivyo kuiingiza Halmashauri 
katika hasara ! 

 
6.0 Usimamiaji wa Nidhamu ya Watumishi katika  

Serikali za Mitaa 
 
6.1.1 Halmashauri zimepewa uwezo na jukumu la kusimamia nidhamu ya 

watumishi wa Umma walio katika Utumishi wa Serikali za Mitaa.  Kwa 
upande wa Wakurugenzi wa Jiji, Katibu Mkuu Kiongozi ndiye 
Mamlaka ya Nidhamu na kwa Wakurugenzi wengine wote Waziri 
Mwenye Dhamana ya Serikali za Mitaa ndiye Mamlaka ya Nidhamu.  
Halmashauri ya Wilaya/Mji/Manispaa/Jiji ni mamlaka ya nidhamu kwa 
watumishi wake ambao si Wakurugenzi. 

 
6.1.2 Masuala ya nidhamu ya watumishi wa Halmashauri yatajadiliwa 

kwanza na kutolewa mapendekezo na Kamati ya Fedha na 
Uongozi/Fedha, Uongozi na Mipango kabla ya kuwasilishwa kwenye 
Halmashauri kwa uamuzi wa mwisho.  Ieleweke kuwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri ndiye ataanzisha na kuendeleza mchakato wote wa 
masuala ya nidhamu ili kuhakikisha kuwa taratibu zinazingatiwa 
kikamilifu. Kamwe Mheshimiwa Diwani au Meya/Mwenyekiti 
wa Halmashauri peke yake hawezi kuanzisha hatua za 
nidhamu bila kupitia kwa Mkurugenzi.  Uamuzi wa mwisho wa 
kutoa adhabu katika kesi za nidhamu utatolewa katika kikao halali 
cha Halmashauri. 

 
6.1.3 Lengo kuu la kuzipa Halmashauri uwezo wa kusimamia nidhamu ya 

watumishi wao ni kuhakikisha kuwa watumishi hao wanafanya kazi 
kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa na wanatoa 
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huduma kwa wananchi kwa uaminifu na uadilifu wa kiwango cha hali 
ya juu ili kuboresha utoaji wa huduma muhimu kwa wananchi.  Vile - 
vile uwezo huu wa Halmashauri unaweka msingi imara wa 
uwajibikaji wa watumishi kwenye mamlaka zilizowaajiri. 

 
6.1.4 Katika kusimamia nidhamu ya watumishi, Halmashauri zitatakiwa 

kuzingatia misingi ya haki, ukweli, na maslahi ya umma na kuwapa 
wale wanaotuhumiwa kwa vitendo vya utovu wa nidhamu fursa ya 
kusikilizwa na kujitetea kabla ya uamuzi kufanywa. 

 
6.1.5 Kama walivyo wananchi wengine, watumishi wa Umma walio kwenye 

Serikali za Mitaa wana haki za msingi na pia haki zinazoendana na 
utumishi wao ambazo lazima zithaminiwe, zilindwe na kuzingatiwa 
wakati wote na Halmashauri zinazowaajiri. Vitisho, uonevu, na 
ukandamizaji lazima viepukwe ili kuwajengea watumishi wa umma 
walio katika Serikali za Mitaa mazingira yatakayowawezesha 
kuongeza ufanisi na tija katika utendaji wao. 

 
6.1.6 Rufaa 
 

Pale ambapo mtumishi wa Serikali za Mitaa haridhiki na adhabu ya 
kinidhamu aliyopewa na Halmashauri, mtumishi huyo atakata rufaa 
kwenye Tume ya Utumishi wa Umma na iwapo hataridhika na uamuzi 
wa Tume, atakata rufaa kwa Rais, ambaye uamuzi wake utakuwa ni 
wa mwisho. 
 

6.1.7 Taratibu za kushughulikia masuala ya nidhamu ya watumishi walio 
katika ngazi za kawaida (Operational Service) zitakuwa kama 
ilivyoelekezwa katika Sheria ya Usalama Kazini ya 1964. 

 
7.0 Motisha kwa Watumishi Wanaofanya kazi katika  

Serikali za Mitaa 
 
7.1 Halmashauri zote nchini zimeshauriwa na zinaendelea kushauriwa 

kubuni na kuweka utaratibu ulio wazi na endelevu wa kutoa motisha 
mbalimbali kwa watumishi wake.  Motisha hizo zinaweza kuwa za 
fedha au aina nyinginezo ambazo sio fedha.  Lengo kuu ni kujaribu 
kuwavutia watumishi waajiriwe na kubakia katika utumishi wa Serikali 
za Mitaa. 
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 Mpaka sasa zipo Halmashauri chache ambazo zimeonesha mfano 
bora wa kutoa motisha mbalimbali kwa watumishi wake. Mifano ya 
Halmashauri hizo imeoneshwa katika Jedwali Na. 1 hapa chini: 
 

JEDWALI NA. 1:  MOTISHA KWA WATUMISHI 
 

 KANDA HALMASHAURI AINA ZA MOTISHA 
 

1. DODOMA (i)  Mpwapwa 
DC 

Ilitoa pikipiki 18 kwa Maafisa 
Watendaji wa Kata 
 

  (ii) Kasulu DC Ilitoa motisha kwa njia ya 
kuwadhamini watumishi wake (2) 
kupatiwa mikopo kutoka Benki ya 
(NMB) kwa ajili ya kununulia mashine 
mbili (2) za kusaga unga 
 

2. MBEYA Mbinga DC • Maafisa Watendaji wa Kata 21 
walipewa Baiskeli 

• Wakuu wa Idara walipewa pikipiki 
• Wahudumu wa Afya – Health 

Attendants 60 walipewa baiskeli 
 

3. MTWARA Masasi DC • Maafisa wapya wanaoajiriwa na 
Halmashauri ambao viwango vyao 
vya mishahara viko kati ya TGS – 
D na kuendelea TZS. 139,430/= – 
173,750/= hupewa posho ya 
nyumba (Housing Allowance) 

 
• Watumishi wa Halmashauri 

wanaoamua kujijengea nyumba 
zao za kuishi palepale Masasi 
Wilayani – wanapewa usafiri wa 
vifaa vya ujenzi 

 
• Wakuu wa Idara wanapewa TZS. 

50,000/= kila mwezi kwa ajili ya 
matumizi ya simu za mikononi 
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 KANDA HALMASHAURI AINA ZA MOTISHA 
 

4. MWANZA 
 

Kahama DC Halmashauri ilitumia fedha zake 
yenyewe kuwasomesha watumishi 
wake kama ifuatavyo: 
 
• Afisa Ugavi mmoja (1) masomo ya 

Stashahada 
 
• Afisa Kilimo Msaidizi – 1 – 

masomo ya Stashahada miaka 
mitatu (3) katika Chuo cha 
Sokoine cha Kilimo 

 
• Afisa Biashara 1 – masomo ya 

MBA ya miaka miwili (2) Chuo 
Kikuu Mzumbe 

 
 

7.2 Hizi ni baadhi tu ya Halmashauri chache ambazo zimetoa motisha 
kwa watumishi wake.  Halmashauri nyingine nazo zinashauriwa na 
kuhimizwa kuiga mifano bora, kutoka kwa wenzao, ya kutoa motisha 
kwa watumishi wao. 

 
8.0 HITIMISHO  

 
Kama ilivyokwishaelezwa hapo awali, ni kwamba hivi sasa tumo 
katika mwaka wa sita wa kutekeleza Mpango wa Uboreshaji wa 
Mfumo wa Serikali za Mitaa.  Hivyo, Serikali inategemea kwamba 
kadiri miaka inavyopita ndivyo Madiwani wanavyopaswa kuzingatia 
kanuni za msingi za usimamizi wa watumishi wa Umma.  
 
Ili Mheshimiwa Diwani, kama kiongozi na mhamasishaji wa shughuli 
za maendeleo katika eneo lake, aweze kutekeleza wajibu wake 
ipasavyo ni muhimu afahamu kwa upeo mkubwa mahusiano yake 
kiutendaji na watumishi katika Halmashauri yake. Kwa kuzingatia 
umuhimu huo na kwa kuzingatia kwamba Madiwani ni kati ya 
viongozi muhimu walio karibu sana na wananchi, na wanatekeleza 
majukumu yao kwa kushirikiana na watumishi walio katika 
Halmashauri zao, Madiwani hawana budi kusimamia watumishi katika 
Serikali za Mitaa kwa mujibu wa sheria ili kutenda haki. Ikumbukwe 
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kwamba watumishi ni mojawapo ya rasilimali muhimu 
inayohitajika katika kubuni, kupanga na kutekeleza majukumu ya 
Halmashauri kwa lengo la kuinua kiwango cha utoaji huduma bora 
kwa wananchi na hatimaye kuondoa umaskini uliokithiri miongoni 
mwa Watanzania. 
 
 
 
 
 
 

__________xxx_________ 
 
 


